Muhimmancin lafiyar marasa lafiya - Babban kalubale a cikin magunguna da maganin sa barci

A cikin 2018, Dokta David Whitaker game da mahimmancin tiyata ta duniya da gudummawar maganin sa rigakafi kan lafiyar marasa lafiya

 

Maganin sa barci: Shin za ku iya ba da ɗan tarihin abin da kuke yi da kuma yadda ya shafi lafiyar marasa lafiya da magunguna?

David Whitaker: “Kwanan nan na yi ritaya daga aikin asibiti amma na kasance mai ba da maganin rashin lafiya na sama da shekaru 40 na ƙware a maganin ciwon zuciya da kulawa mai ƙarfi, kuma ni ma na kafa kuma na gudanar da sabis na ciwo mai tsanani. Kwanan nan a Babban Taron Masu Kula da Tsaro na Marasa Lafiya suna magana game da yadda suka shiga cikin lafiyar marasa lafiya kuma ga wasu mutane, akwai wani abin da ya faru, wani lokacin yana haɗuwa da danginsu, amma kawai na ga abubuwa da yawa da suka faru a tsawon shekarun da ni tunanin abubuwa da an yi su da kyau. Lokacin da aka zabe ni a cikin majalisar AAGBI, wanda tuni ya sami doguwar hanya a kan lafiyar marasa lafiya, sun tattauna launuka masu iska na silinda a haduwarsu ta farko tun 1932, akwai wasu manyan mashawarta masu ban mamaki a can wadanda suka kware sosai game da inganta lafiyar marasa lafiya da inganta mizanai, don haka na ƙara shiga tsakani. ”

 

Waɗanne takamaiman ayyukan kuke aiki a yanzu?

DW: “A halin yanzu ni ne Shugaban na Turai Board na Anesthesiology (EBA) (UEMS) Kwamitin Tsaro na Mara lafiya kuma a cikin 2010 na ji daɗin taimakawa wajen zana sanarwar Helsinki kan Tsaron Marasa lafiya a cikin Anesthesiology, wanda ya shafi duk abubuwan da ke tattare da lafiyar haƙuri ba kawai amincin magunguna ba. Ƙungiyoyin da ke da alaƙa da maganin sa barci sama da 200 sun sanya hannu kan sanarwar Helsinki yanzu kuma ana ci gaba da haɓaka aiwatar da shi.

Bayan kasancewa a cikin Kwamitin Tsaron Tsaro na EBA, a baya ni memba ne na Kwamitin Tsaro & Ingancin WFSA na tsawon shekaru 8 kuma na sami damar yin waiwaye don ganin irin canje-canjen da aka yi tsawon shekaru. Kulawa ya haifar da babban canji wajen inganta sakamakon haƙuri tun daga 1980s, amma yanzu na ga lafiyar magani a matsayin babban ƙalubale na gaba game da maganin sa maye.

Ofaya daga cikin mahimman ƙalubalen har yanzu yana amfani da ampoules na ƙwayoyi don kusan shirin haƙuri na allura. Wannan yana da matsala saboda yana cike da kuskuren kuskuren ɗan adam, don haka mafi kyawun mafita shine a kawar da amfani da ampoules kuma a sami dukkanin magungunan mu na maganin sa barci a cikin sirinji da aka riga aka cika. An bar maganin sa baya a cikin wannan ci gaban duniya tare da kawai 4% na ƙwayoyin IV da aka yi amfani da su a cikin maganin rigakafi ana kawo su a PFS idan aka kwatanta da sama da 36% a cikin ɓangaren da ba na gaggawa ba. Hatta Royal Pharmaceutical Society yanzu suna cewa ya kamata a gabatar da magungunan maganin sa kai a matsayin shirye su bayar da ita a duk lokacin da zai yiwu. Yana faruwa a cikin Amurka yanzu tare da fiye da sassan anesthesia na 1,000 ta amfani da sirinji da aka cika. Yana da matukar dacewa ga ƙasashe masu albarkatu, amma shin yayi kama da ƙananan ƙasashe masu albarkatu tambaya ce mai ban sha'awa da gaske. Ana ba da magungunan HIV masu tsada yanzu bayan ƙarshen siyasa. Kayan PFS kuma suna gujewa yuwuwar gurɓataccen yanayi wanda zai iya samun darajar gaske a saitunan inda ƙarfin ƙarfin tsari zai iya zama mai wahalar samu. An riga an yi amfani da miliyoyin PFS da ke ƙunshe da allurar rigakafi a cikin waɗannan abubuwan.

Wani yanki da nake aiki a kansa shine daidaitaccen tsari don tashar aikin maganin sa barci / trolleys na magunguna tare da takamaiman wurare don kowane magani / sirinji. Daidaita aiki babban kayan aiki ne na tsaro kuma yana da ƙarin ƙima yayin da masu ba da maganin sa kai suka yi aiki a ƙungiya, ko kuma ɗaukar lamuran, tare da shaidar cewa yana rage wasu kurakuran magunguna da aka ruwaito. ”

Me kuke tsammanin sune manyan ƙalubalen maganin sa barci akan amincin haƙuri a wannan lokacin (duka Burtaniya da ƙasashe masu ƙasƙanci)?

DW: “Amintaccen magunguna shi ne babban kalubale ga manyan ƙasashe masu albarkatu. Wannan ya amince da Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) wacce ta ƙaddamar da theiralubalen Kariya na Marasa Lafiya ta Duniya ta Uku, Magani ba tare da cutarwa ba, tare da niyya shi ne rage adadin magungunan iatrogenic na cutar da kashi 50% cikin shekaru biyar. Challengesalubalen da suka gabata sun kasance a game da wanke hannu da kuma jerin gwanon lafiya, wanda sauya al'adu a duniya ya ba da babban tasiri. ”

SOURCE

Blog WFSA

Za ka iya kuma son