Hanyoyin zama ma'aikaciyar jinya: kwatancen duniya

Amurka, Yammacin Turai, da Asiya a Kwatancen Ilimin Jiya

Ilimin jinya a Amurka

a cikin Amurka, zama a Nurse mai rijista (RN) yana buƙatar kammala ingantaccen shirin ilimin jinya. Waɗannan shirye-shiryen sun haɗa da difloma a aikin jinya, Digiri na Associate a Nursing (ADN), ko Bachelor of Science in Nursing (BSN). Bayan kammala hanyar ilimi, dole ne mutum ya wuce Jarabawar Lasisin Majalisar Wakilai na Ma'aikatan Jinya Masu Rijista (NCLEX-RN) da samun lasisi a cikin jihar inda suke son yin aiki. Ma'aikatan jinya masu rijista a Amurka na iya ƙware a fannoni daban-daban, kamar su aikin jinya mai ƙarfi, aikin jinya-fiɗa, da aikin jinya na jama'a.

Ilimin jinya a Yammacin Turai

In Western Turai, Ilimin jinya ya bambanta daga ƙasa zuwa ƙasa. Gabaɗaya, hanyar ta ƙunshi kammala karatun digiri na farko a cikin aikin jinya, wanda zai iya ɗaukar shekaru uku zuwa huɗu. Waɗannan shirye-shiryen sun haɗa ka'idar da aikin asibiti. Bayan kammala shirin, dole ne ma'aikatan jinya su ci jarrabawar kasa don samun lasisin kwararru. A wasu ƙasashe, kamar Jamus da Faransa, ana iya buƙatar ƙarin ƙwarewa ko horo don yin aiki a takamaiman wuraren aikin jinya.

Ilimin jinya a Asiya

In Asia, hanyar zama ma'aikaciyar jinya ta bambanta sosai dangane da ƙasar. A ƙasashe kamar Japan da Koriya ta Kudu, kammala a karatun digiri na jinya shirye-shirye da cin jarrabawar lasisi na ƙasa ana buƙatar. A wasu ƙasashen Asiya, buƙatun na iya bambanta, tare da wasu ƙasashe suna ba da gajerun hanyoyin ilimi ko shirye-shiryen difloma.

La'akarin Duniya a cikin Sa'ar jinya

Kasancewar ma'aikaciyar jinya a sassa daban-daban na duniya yana ba da ƙalubale da dama na musamman. Duk da bambancin ilimi hanyoyi da bukatun lasisi, burin gama gari ya rage samar da ingantacciyar lafiya da jin kai. Bukatar ƙwararrun ma'aikatan jinya a duniya na haɓaka mahimmancin wannan sana'a a fannin kiwon lafiya na duniya.

Sources

Za ka iya kuma son