Test Up Tilt Test, yadda gwajin da ke binciken musabbabin haɗin gwiwar vagal ke aiki

Gwajin karkatar da kai shine jarrabawar da ke kammala aikin bincike don gano musabbabin aukuwar wani aiki na syncope, watau rashin sanin yakamata saboda faduwar jini zuwa kwakwalwa na ɗan lokaci.

A lokacin gwajin, ana sake haifar da yanayin yanayin syncopal a cikin yanayin kariya kuma a ƙarƙashin sa ido kan hawan jini da bugun zuciya, don haka yana ba da damar tantance asalin sa.

Gwajin karkatar da kai yana bincika haɗin vagal: menene wannan ƙararrawa ta jiki?

Me yasa mutum yake suma? Kuma wadanne gwaje -gwaje ne ke tantance musabbabin hakan? Kai yana jujjuyawa, hangen nesa ya tabe kuma ƙafafunku ba za su iya jurewa ba.

Kuna farkawa bayan 'yan daƙiƙa kaɗan a ƙasa, galibi tare da wani ya mare ku zuwa ainihin duniya tare da mariƙar' alheri '.

Wannan shine sihiri na suma na al'ada, ko, a cikin lafazin likita, syncope.

Musamman a lokacin rani - saboda yawan zafin jiki da rashin ruwa - ana yawan ziyartar wuraren ɗakin gaggawa na marasa lafiya da wannan lamari ya shafa, wanda ba shi da mahimmanci a cikin kansa, amma wanda bai kamata a yi la'akari da shi ba saboda yana iya zama kararrawa na cututtuka masu tsanani, musamman na zuciya.

Hadin gwiwa mai ƙarancin haɗari shine syncope wanda ke haifar da raguwar hawan jini kwatsam, tare, ko a'a, ta jinkirin bugun zuciya.

Waɗannan su ne syncopes neuromediated, watau wanda ya haifar da canjin kwatsam a cikin tsarin mai sarrafa kansa ko ciyayi.

A sabanin haka, syncope abu ne mai kariya ga kwakwalwa. Lokacin da kwakwalwa bata sami isasshen jini ba, tana 'jujjuya juyawa' don kare kanta.

Tare da faɗuwa, a zahiri, batun yana daidaita matsin lamba kuma yana kawo turawar kwakwalwa zuwa matakan mafi kyau.

Hadin gwiwar da ke haifar da jijiyoyin jiki yawanci yana faruwa a cikin 'yan matan da ke fama da hauhawar jini, a cikin tsofaffi waɗanda ke da ƙarancin hawan jini, wani ɓangare saboda suna sha kaɗan, ko kuma a cikin samari masu tasowa.

Mai jawo hankali na iya zama motsin rai mai ƙarfi, damuwa, yanayin zafi, zafi mai tsanani ko yanayi mai sauƙi kamar zana jini ko ziyartar dangi mara lafiya a asibiti.

A cikin waɗannan lokuta, babban haɗarin shine sakamakon faduwar, wani lokacin mai tsanani.

Syncopes a cikin mutanen da ke da cututtukan zuciya, irin su hypertrophic ko cututtukan zuciya, sun fi tsanani.

An kiyasta cewa a cikin waɗannan marasa lafiya, idan ba a bi su sosai ba, abubuwan haɗin gwiwa suna haɓaka haɗarin mutuwar kwatsam har zuwa 24% a cikin shekara guda na syncope.

Ta yaya ake yin bambancin ganewar syncope? Gwajin zaɓe don gano abubuwan da ke haifar da haɗin gwiwa shine Gwajin Tilt Up

Yawancin marasa lafiya da suka zo wannan gwajin sun riga sun sami yuwuwar kamuwa da cutar neuromediated syncope, kamar yadda sun riga sun sha, yawanci a cikin sashen gaggawa, gwajin jijiyoyin jini, gwajin jini da electrocardiogram wanda ya kawar da manyan cututtukan zuciya.

Koyaya, shakku na iya kasancewa cewa mai yiwuwa suma ya faru, alal misali, ta hanyar lahani na lantarki a cikin tsokar zuciya.

A cikin irin waɗannan lokuta, yayin gwajin karkatarwa kuma a lokaci guda tare da haɗin gwiwa, akwai dakatarwar bugun zuciya, kamar yadda aka tabbatar ta hanyar electrocardiogram, wanda zai iya wuce har zuwa goma na daƙiƙa.

Waɗannan su ne shari'o'i mafi tsanani, waɗanda ke buƙatar maganin magani da aka yi niyya ko dasa na'urar bugun zuciya ko defibrillator.

Manufar Gwajin Tilt shine sake haifuwa, a cikin yanayi mai kariya kuma a ƙarƙashin sa ido akai na hawan jini da bugun zuciya, mai yuwuwa na syncopal kuma fahimtar abubuwan da ke haifar da shi.

An sanya mai haƙuri a kan gado kuma an tsare shi cikin majajjawa. Sannan ana ɗaga kujera a tsaye har sai ta kai 60 °.

A cikin wannan matsayi, jiki yana ƙoƙarin amsawa da kyau kuma yana ramawa don jan jijiyoyin jini wanda ke mai da hankali a cikin ƙananan ƙafafu.

Koyaya, a cikin mafi yawan marasa lafiya waɗanda suka sami aukuwar syncopal, waɗannan tsarin biyan diyya sun gaza: matsin lambar ba zato ba tsammani kuma bugun zuciya kuma yana raguwa, yana haifar da haɗin gwiwa na yau da kullun.

Sabanin haka, idan bayan mintuna 20 a cikin matsayi na orthostatic, babu manyan alamomin da ke faruwa, ana gudanar da kwamfutar nitrollycerine na sublingual, wanda ke da tasirin saurin rage matsin lamba.

Idan, ko da tare da miyagun ƙwayoyi, mai haƙuri ya kasance mai hankali kuma bai bayar da rahoton wasu alamu na musamman ba, yana da wuya a sami ƙarin abubuwan haɗin gwiwa.

Idan shakku na bincike ya kasance kuma sauran abubuwan haɗin gwiwa sun faru, ana iya yanke shawara don shigar da masu rikodin madauki (ƙananan masu rikodin subcutaneous waɗanda ke lura da halayen zuciya har zuwa shekaru uku) don yin sarauta akan manyan arrhythmias wanda mara lafiya bai sani ba.

Da zarar an gano syncope neuromediated, farmaki ya ƙunshi shawara mai sauƙi akan yadda za'a hana ko 'zubar da' syncope.

Idan, alal misali, sanadin suma shine samfurin jini, 'likitan zuciya ya fayyace,' kawai ɗauki samfurin yayin kwance kuma jira 'yan mintuna kaɗan kafin tashi.

Abu mafi mahimmanci shine kada a yi watsi da alamun da ke gab da daidaitawa: idan kan ku ya fara jujjuyawa kuma idanun ku sun yi duhu, yana da mahimmanci ku kwanta inda kuke don gujewa faɗuwa. A ƙarshe, musamman a lokacin bazara, ya zama dole a sha ruwa mai yawa don kiyaye hawan jini a matakin da ya dace.

Idan mai haƙuri ya aiwatar da waɗannan ƙananan matakan a aikace, syncope yawanci yana kasancewa ƙwaƙwalwar ajiya.

Karanta Har ila yau:

Magungunan Magunguna Don Arrhythmias na al'ada A cikin Marasa Lafiya

Sakamakon Hadin Gwiwar Hadin Kan Kanada - A Cikin Hadin Kai, Marasa Lafiya Suna Cikin Hadari Ko A'a?

Hutu a Italiya da Tsaro, IRC: “Ƙarin masu kashe -kashe a kan rairayin bakin teku da mafaka. Muna Bukatar Taswira Don Gyara AED ”

Source:

Ospedale Sacro Cuore di Negrar

Za ka iya kuma son